Cờ Canada – hướng dẫn xin visa Canada
| | |

Kế hoạch nhập cư Canada 2027–2029: du học và PR thay đổi gì

Thông tin cập nhật ngày 07/11/2026.

Ngày 05/11/2026, cùng với Ngân sách liên bang 2026, Canada công bố kế hoạch nhập cư 2027–2029 (Immigration Levels Plan). Câu trả lời ngắn cho người Việt: chỉ tiêu thường trú (PR) giữ nguyên 380.000 người mỗi năm; du học sinh mới chỉ còn 150.000 suất mỗi năm, thấp hơn 155.000 của năm 2026 và chưa bằng một nửa mức 305.900 của năm 2025. Điểm mới lớn nhất là một biện pháp một lần trong năm 2027, dành cho người đang sống ở Canada để chuyển từ tạm trú sang thường trú. Bài này tách rõ con số nào là chỉ tiêu chính thức của IRCC, con số nào là phép cộng của báo chí, và điều gì vẫn chưa được công bố.

Văn bản Kế hoạch mức tiếp nhận nhập cư 2027–2029 (IRCC), công bố 05/11/2026
Thường trú (PR) 380.000/năm cho cả 2027, 2028, 2029 (khoảng dao động 352.500–422.000)
Tạm trú mới 370.000/năm: 220.000 lao động + 150.000 du học sinh
Du học sinh mới 150.000/năm (2026: 155.000; 2025: 305.900)
Biện pháp mới Đợt chuyển tạm trú → thường trú một lần trong 2027, cho người đã ở Canada (Ngân sách 2026 nêu tới 200.000 người)
KHÔNG phải chỉ tiêu chính thức Con số “622.000 thường trú năm 2027” — là phép cộng của báo, không có trên trang IRCC
Chưa công bố Tiêu chí đợt chuyển đổi 2027; hạn ngạch hồ sơ study permit (PAL/TAL) năm 2027

Mục lục

Chỉ tiêu thường trú Canada 2027–2029 theo từng diện

Theo trang thông tin bổ sung của IRCC, tổng số thường trú nhân mới “sẽ giữ ở mức 380.000 cho cả ba năm” của kế hoạch. Đây là mức giống năm 2026. Con số 2028 và 2029 là chỉ tiêu dự kiến, sẽ được xác nhận hoặc điều chỉnh mỗi năm.

Phân bổ theo diện, mức trung bình (giống nhau cho cả ba năm):

Diện Chỉ tiêu/năm Khoảng dao động
Kinh tế (tổng) 244.700 230.000–270.000
— Tay nghề cao liên bang (Express Entry: FSW, FST, CEC) 100.000 87.000–123.000
— Đề cử tỉnh bang (PNP) 95.000 83.000–106.000
Đoàn tụ gia đình (tổng) 81.000 76.000–89.000
— Vợ/chồng, bạn đời, con 66.000 61.000–75.000
— Cha mẹ, ông bà 15.000 12.000–18.000
Tị nạn và người được bảo hộ 49.300 42.000–55.000
Nhân đạo và diện khác 5.000 4.500–8.000

Diện kinh tế chiếm khoảng 64% tổng chỉ tiêu. Kế hoạch tiếp tục tăng dần tỷ lệ người nói tiếng Pháp định cư ngoài Quebec qua từng năm, và chỉ tiêu Quebec vẫn để “chưa xác định” vì tỉnh này tự lập kế hoạch riêng. Express Entry vẫn mời theo nhóm ngành do Bộ trưởng ấn định hằng năm — cơ chế đã phân tích ở bài Express Entry Canada: cơ chế mời theo nhóm ngành.

Với người Việt đang tính bảo lãnh gia đình, chỉ tiêu cha mẹ/ông bà 15.000 suất mỗi năm cho thấy diện này vẫn hẹp; diện vợ/chồng, con (66.000) là kênh đoàn tụ chính.

Du học sinh Canada 2027: 150.000 suất nghĩa là gì

Bảng tạm trú của IRCC ghi 370.000 người tạm trú mới mỗi năm (dao động 355.000–385.000), gồm 220.000 lao động (170.000 diện IMP miễn LMIA, 50.000 diện TFWP cần LMIA) và 150.000 du học sinh. Du học sinh ở đây là người được cấp study permit mới từ 6 tháng trở lên tại trường được chỉ định (DLI).

Năm Du học sinh mới (chỉ tiêu) Tổng tạm trú mới
2025 305.900 673.650
2026 155.000 385.000
2027–2029 150.000/năm 370.000/năm

Như vậy đợt cắt mạnh đã diễn ra trong năm 2026; năm 2027 chỉ giảm thêm 5.000 suất và từ đó giữ phẳng ba năm. Kế hoạch 2027 đúng bằng con số dự kiến Canada đã đưa ra từ tháng 11/2025, nên không có “bất ngờ” theo hướng siết thêm hay nới ra.

⚠ 150.000 không phải “hạn ngạch study permit” — đừng gộp hai con số

Nếu bạn từng đọc về hạn ngạch du học Canada, bạn sẽ gặp một bộ số khác: năm 2026 có 309.670 suất nộp hồ sơ và dự kiến cấp khoảng 408.000 giấy phép (xem bài Du học Canada 2026: study permit, PAL, tài chính và PGWP). Hai bộ số đo hai thứ khác nhau: hạn ngạch đo số hồ sơ được phép nộp và phân bổ qua thư PAL/TAL của tỉnh; còn 150.000 trong kế hoạch nhập cư đo số du học sinh mới thực sự nhập cảnh. Hạn ngạch study permit năm 2027 và cách chia cho từng tỉnh chưa được công bố tính đến 07/11/2026.

Ở trang IRCC, giấy phép làm việc sau tốt nghiệp (PGWP) được tính là gia hạn/đổi tình trạng, không nằm trong chỉ tiêu 220.000 lao động. Gia hạn study permit và hồ sơ nộp trong Canada cũng không tính vào chỉ tiêu tạm trú mới.

Đợt chuyển tạm trú sang thường trú năm 2027

IRCC viết rằng họ “đưa ra một biện pháp có thời hạn để tạo thêm chỗ xử lý hồ sơ thường trú trong năm 2027, theo hai nhóm”: nhóm lao động đang ở Canada (cùng thành viên gia đình đi kèm, phối hợp với tỉnh bang) và nhóm nhân đạo gồm người đã ở Canada và chờ đợi nhiều năm. Trang IRCC không ghi con số cho từng nhóm.

Con số “tới 200.000 người” đến từ Ngân sách 2026, theo đưa tin của Global News và CIC News; hai báo cho biết khoảng một nửa (100.000) sẽ xét qua Express Entry và đề cử tỉnh bang, hoàn tất trước cuối năm 2027. Cách chia nửa còn lại và tiêu chí đủ điều kiện (thời gian ở Canada, loại giấy phép, nghề nghiệp, tiếng Anh/Pháp) chưa được công bố. Chúng tôi chưa tự đọc được nguyên văn câu này trong văn bản ngân sách, nên hãy coi 200.000 là con số trần được báo chí dẫn lại.

Song song, Canada tiếp tục hai đợt một lần đã công bố từ Ngân sách 2025: tới 115.000 người được bảo hộ đang ở Canada (cùng người phụ thuộc) và 33.000 người giữ giấy phép lao động được chuyển sang thường trú trong 2026 và 2027.

Cái giá của việc hiểu sai chỗ này

Một người đọc tiêu đề “Canada mở 200.000 suất thường trú cho người tạm trú” có thể quyết định đi du học hoặc đi làm Canada trong năm 2027 để “đón” đợt này. Nhưng IRCC mô tả rõ đây là biện pháp có thời hạn trong năm 2027, cho người đã ở Canada — nhóm nhân đạo còn được mô tả là người đã chờ nhiều năm. Người mới sang trong 2027 gần như không thể tích lũy kịp kinh nghiệm làm việc tại Canada trước khi đợt này đóng, trong khi học phí năm đầu và mức chứng minh tài chính 23.448 CAD là chi phí đã chi ra. Quyết định đi Canada nên dựa trên chỉ tiêu thường xuyên (Express Entry, PNP), không dựa trên một đợt một lần chưa có tiêu chí.

Vì sao có tiêu đề “Canada đón tới 622.000 thường trú năm 2027”

Đây là con số của CIC News, không phải chỉ tiêu của IRCC. Phép tính là: 422.000 (mức trần của khoảng dao động PR năm 2027) + 200.000 (mức trần của đợt chuyển đổi một lần). Cả hai vế đều là mức tối đa, nên 622.000 là kịch bản cao nhất, không phải dự báo. Chỉ tiêu chính thức vẫn là 380.000.

Các trang tiếng Việt dịch lại tiêu đề này dễ tạo ấn tượng Canada “mở cửa trở lại”. Thực tế ngược lại: tổng PR đứng yên, tạm trú mới tiếp tục giảm nhẹ, và phần tăng thêm chỉ dành cho người đang ở sẵn trong Canada. Báo The Canadian Press tóm tắt đúng tinh thần: giữ nguyên chỉ tiêu chung, đồng thời cho tối đa 200.000 người tạm trú lâu năm cơ hội thường trú.

Người Việt bị ảnh hưởng thế nào

  • Đang định du học kỳ 2027: cạnh tranh suất không dễ hơn năm 2026. Theo dõi công bố hạn ngạch study permit 2027 và thư PAL của tỉnh nơi trường đóng; không có chương trình nào “đặc cách” cho người Việt.
  • Đang du học hoặc làm việc tại Canada: đây là nhóm hưởng lợi tiềm năng từ đợt chuyển đổi 2027. Giữ tình trạng cư trú hợp lệ, giữ kinh nghiệm làm việc và kết quả ngôn ngữ còn hiệu lực để sẵn sàng khi IRCC công bố tiêu chí.
  • Muốn bảo lãnh cha mẹ: chỉ tiêu 15.000/năm, không đổi về bản chất.
  • Đi du lịch, thăm thân: khách du lịch và người có eTA không được tính vào chỉ tiêu tạm trú của kế hoạch này, nên kế hoạch không trực tiếp giới hạn số visa du lịch. Thủ tục xem bài Visa du lịch Canada: hồ sơ, sinh trắc học, phí và thời gian xét.

Cảnh báo lừa đảo

Sau mỗi lần Canada công bố kế hoạch, thường xuất hiện lời chào “giữ suất trong đợt 200.000”, “bao PR 2027”. Đợt chuyển đổi chưa có tiêu chí và chưa mở nhận hồ sơ; Express Entry chọn hồ sơ tự động theo hệ thống, không ai bán được “suất”. Không trả tiền cho bất kỳ lời hứa nào gắn với một chương trình chưa công bố chi tiết.

Nên làm gì lúc này

  1. Dùng con số chính thức: PR 380.000, du học sinh mới 150.000, lao động tạm trú mới 220.000.
  2. Nếu đang ở Canada: kiểm tra hạn giấy phép hiện tại, tránh để mất tình trạng hợp lệ trước khi đợt 2027 mở.
  3. Nếu định nộp study permit cho 2027: chuẩn bị hồ sơ tài chính theo mức hiện hành và chờ công bố hạn ngạch/PAL 2027 trước khi chuyển học phí lớn.
  4. Theo dõi trang IRCC về Levels Plan và mục tin của chúng tôi khi tiêu chí đợt chuyển đổi được công bố.

Câu hỏi thường gặp

Kế hoạch nhập cư Canada 2027 có tăng chỉ tiêu thường trú không?

Không. Chỉ tiêu PR giữ ở 380.000 người mỗi năm cho 2027, 2028 và 2029, giống năm 2026. Khoảng dao động là 352.500–422.000. Riêng năm 2027 có thêm một đợt chuyển đổi một lần cho người đang ở Canada, nằm ngoài chỉ tiêu thường xuyên.

Năm 2027 Canada nhận bao nhiêu du học sinh?

Chỉ tiêu là 150.000 du học sinh mới mỗi năm từ 2027 đến 2029, giảm từ 155.000 năm 2026 và 305.900 năm 2025. Đây là số người nhập cảnh với study permit mới, khác với hạn ngạch số hồ sơ được nộp — hạn ngạch 2027 chưa công bố.

Đợt 200.000 suất thường trú năm 2027 áp dụng cho ai?

Cho người đã ở Canada, gồm nhóm lao động và nhóm nhân đạo. Báo chí dẫn Ngân sách 2026 nói tới 200.000 người, khoảng một nửa qua Express Entry và PNP. IRCC chưa công bố tiêu chí và chưa mở nhận hồ sơ.

Con số 622.000 có phải chỉ tiêu chính thức không?

Không. Đó là phép cộng của CIC News giữa mức trần PR 2027 (422.000) và mức trần đợt chuyển đổi (200.000). Trang IRCC không có con số 622.000; chỉ tiêu chính thức là 380.000.

PGWP có bị cắt trong kế hoạch này không?

Kế hoạch không cắt PGWP. IRCC tính PGWP là gia hạn/đổi tình trạng nên không nằm trong chỉ tiêu lao động tạm trú mới. Điều kiện PGWP (ngành học, ngôn ngữ) vẫn theo quy định hiện hành.

Bài liên quan

Nguồn chính thức

Số liệu chỉ tiêu lấy từ trang Supplementary Information for the 2027–2029 Immigration Levels Plan của IRCC (05/11/2026) và Ngân sách liên bang 2026. Số liệu 2025–2026 và con số 200.000 theo CIC News và Global News. Chính sách có thể thay đổi; hãy kiểm tra lại tại canada.ca trước khi ra quyết định. Theo dõi chuyên mục Tin di trú để cập nhật khi IRCC công bố tiêu chí đợt chuyển đổi 2027 và hạn ngạch du học 2027.

Similar Posts